vấn đề layout cho mạch main PIC

cubo_pro

Trứng gà
trong file capture anh chị có chú thik " * Tu C_S la tu loc nhieu nguon --> phai de gan header cap nguon" nhưng em tìm mãi k thấy tụ C_S trong capture,.
mong anh chị giúp em.
thân.
ah cho em hỏi footprint of thạch anh là j ah

uhm có thể đó là thiếu sót. bạn tự thêm vào nhé. tụ đó là tụ 104 không phân cực bạn chỉ cần đặt một chân lên VCC một chân xuống GND là xong. mà cái đó ko có cũng không sao. chỉ có điều các bạn nên lưu ý sắp xếp linh kiện sao cho các khối I2C và UART thật gần với IC nối ra. nếu không sau này sẽ bị nhiễu không hoạt động được.

Splendor Wind

Trứng gà
Khi chuyển thành file Max thì Layout báo lỗi thế này:
"

AutoECO Report
FILE-A: C:\USERS\HUY_PHUNG\DESKTOP\PIC\PIC16F877A STARTER.MAX
FILE-B: C:\USERS\HUY_PHUNG\DESKTOP\PIC\PIC16F877A STARTER.MNL
If "*EOF*" immediately follows, no changes were made
Cannot load a metric netlist on top of an english board or template.
Please convert.
*EOF*
Unable to complete ECO due to errors
1 error found
"
Cho em hỏi lỗi này giải quyết thế nào? Thanks!

Splendor Wind

Trứng gà
Còn một vấn đề nữa, anh chị cho em hỏi, khi qua thread chương trình học, có 1 bản capture cũng của main PIC, nhưng cấu trúc hình như khác (Có thêm bộ nguồn 12V-5V).
Vậy phải vẽ layout theo bản nào?
Thanks

có thể là do file netlist của bạn bị lỗi. bạn thử vào file capture tạo lại một file .MNL thử xem. để kiểm tra sơ đồ capture có bị lỗi không bạn vào mục design rules check (cái hình có chữ DRC) ở mục report bạn đánh dấu vào mục create DRC markers for warnings. chon ok. xem thử có báo lỗi không nhé. nếu có lỗi ở file capture thì nó xẽ báo. có lỗi thì sữa lại ko có thì tạo lại file netlits. còn về mạch capture của khoá này clb muốn thu nhỏ lại mạch cho các bạn. vì nghĩ mạch khi các bạn học sẽ dùng nguồn từ USB nên đợt này không tích hợp sẵn nguồn. với lại sẽ khó cho các bạn mới học vẽ mạch. nếu bạn thích thì có thể lấy file mạch main PIC có tích hợp nguồn không sao cả.

Tan Sy Nguyen

Cố Vấn CLB
Staff member
tụi em chỉ cần vẽ bản xuất ra port và các ngoại vi con PIC thôi,mấy bản khác là đề thi fan led với design led đó.trình độ cao hơn tí,thích tìm tòi,thử khả năng thì vẽ lun cũng ko sao

dinale

Trứng gà
Khi chuyển thành file Max thì Layout báo lỗi thế này:
"

AutoECO Report
FILE-A: C:\USERS\HUY_PHUNG\DESKTOP\PIC\PIC16F877A STARTER.MAX
FILE-B: C:\USERS\HUY_PHUNG\DESKTOP\PIC\PIC16F877A STARTER.MNL
If "*EOF*" immediately follows, no changes were made
Cannot load a metric netlist on top of an english board or template.
Please convert.
*EOF*
Unable to complete ECO due to errors
1 error found
"
Cho em hỏi lỗi này giải quyết thế nào? Thanks!
Khi tạo file mnl để nguyên đơn vị inches đừng có chọn mm

friendly_boy

Trứng gà
anh/chị Phương Tuấn, có thể nói rõ hơn tụ C_s là tu nào k? em đọc xog comment ma cug chua bit nó nằm ở đâu cả ? thanks!!!
uhm có thể đó là thiếu sót. bạn tự thêm vào nhé. tụ đó là tụ 104 không phân cực bạn chỉ cần đặt một chân lên VCC một chân xuống GND là xong. mà cái đó ko có cũng không sao. chỉ có điều các bạn nên lưu ý sắp xếp linh kiện sao cho các khối I2C và UART thật gần với IC nối ra. nếu không sau này sẽ bị nhiễu không hoạt động được.

em nhìn ở phần khối cấp nguồn. ở đó mình sẽ lấy nguồn ngoài để cung cấp cho vi điều khiển. bạn chỉ cần thêm 1 tụ 104 vào khối đó.vì tụ 104 là tụ không phân cực nên em chỉ cần mắc đại một chân của tụ vào vcc và một chân vào GND là ok. nếu không cần thì em có thể để vậy không cần thêm cũng không sao.