[C9] Anh chị ơi giúp em với

DuyHieu

Trứng gà
Em đang layout nhưng em không hiểu cái lưu ý trong đề là " thạch anh,LM1117 3.3V cần đựơc đặt ở dưới lớp bottom" nghĩa là sao ạ. Vì hình như làm mạch ủi chỉ quan tâm đến lớp bottom mà nếu như vậy thì linh kiện nào chẳng phải đặt ở lớp bottom. Em mở thư viện layout ra thì thấy cái LM1117 3.3 có footprint là SOT 223, mà chỉ có cái đó là có lớp bottom bị undefined sẵn, có phải mình phải sửa cái đó không ạ, em cảm ơn anh chị .:)

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
Em đang layout nhưng em không hiểu cái lưu ý trong đề là " thạch anh,LM1117 3.3V cần đựơc đặt ở dưới lớp bottom" nghĩa là sao ạ. Vì hình như làm mạch ủi chỉ quan tâm đến lớp bottom mà nếu như vậy thì linh kiện nào chẳng phải đặt ở lớp bottom. Em mở thư viện layout ra thì thấy cái LM1117 3.3 có footprint là SOT 223, mà chỉ có cái đó là có lớp bottom bị undefined sẵn, có phải mình phải sửa cái đó không ạ, em cảm ơn anh chị .:)
Vì LM1117 là linh kiện dán (vì thế không có khoan lỗ nên chỉ đặt ở 1 lớp), và thường thì những linh kiện dán có footprint ở lớp TOP. Nếu thiết kế mạch ở lớp BOTTOM, để đi dây được cho LM1117, bạn cần đưa footprint này xuống lớp BOTTOM bằng cách chọn LM1117, nhấn "T" và làm việc bình thường :D
Nếu bạn đi dây ở lớp TOP thì không cần lật LM1117 xuống BOTTOM, tuy nhiên nếu làm mạch bằng phương pháp ủi, khi đi in bạn cần MIRROR layout lại để khi thi công mạch không bị ngược :)