[C9] Có bắt buộc thiết kế mạch trên orcad?

Status
Not open for further replies.

Lê Thành Nhân

Thành Viên PIF
Mấy anh cho em hỏi là có bắt buộc phải dùng orcad để thiết kế mạch không ạ?
Em từ trước giờ chỉ thiết kế mạch trên proteus nên không rành về orcad lắm.Tối nay em vẽ xong mạch nguyên lý của c9 rồi,khi chạy layout nó báo quá trời lỗi footprint luôn, mặc dù đã chỉnh bên capture rồi nhưng vẫn bị báo lỗi là sao? Đã thế xui rủi cho em lưu toàn bộ mạch trên cái usb, thức mệt quá hay sao mà em lỡ tay xóa luôn cái folder chứa file mạch điện, vậy là công sức cả tối đỗ bể hết cả!
Em chẳng biết có nên vẽ lại trên orcad nữa không?
Em có thể dùng proteus hay altium để thiết kế mạch được không ạ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Về cơ bản thì phần mềm nào cũng như nhau, quan trọng vẫn là tư duy sắp xếp cuả mình (ng làm mạch pro chẳng bao giờ chạy autoroute cả).
Nếu em vẽ = orcad thì thuận tiện là có người kiểm tra layout cho em, nếu schematic báo lỗi thì cũng nhiều ng hỗ trợ được em.
Nếu chọn phần mềm khác thì em nên dùng altium.

Em từ trước giờ chỉ thiết kế mạch trên proteus nên không rành về orcad lắm.Tối nay em vẽ xong mạch nguyên lý của c9 rồi,khi chạy layout nó báo quá trời lỗi footprint luôn, mặc dù đã chỉnh bên capture rồi nhưng vẫn bị báo lỗi là sao? Đã thế xui rủi cho em lưu toàn bộ mạch trên cái usb, thức mệt quá hay sao mà em lỡ tay xóa luôn cái folder chứa file mạch điện, vậy là công sức cả tối đỗ bể hết cả!
dùng mấy phần mềm undelete để hồi phục lại file trong USB em nhé.
nếu xài shred delete thì tạo image của usb đó, mount bằng UltraISO rồi dùng tool chuyên dụng (testdisk, photorec) để hồi phục.
nhanh nhất là kiếm bạn nào xài ubuntu, lôi thư mục found.000 ra rồi dùng chkrecover để chuyển đổi lại :D

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
ye ù ye...em có "đồng bọn" rồi nè mấy anh chị ơi :P..proteus
phục hồi ổ đĩa có thể xài Recuva hay Get data back đó bạn :D

vanthinhvt92

Thành Viên PIF
dùng mấy phần mềm undelete để hồi phục lại file trong USB em nhé.
nếu xài shred delete thì tạo image của usb đó, mount bằng UltraISO rồi dùng tool chuyên dụng (testdisk, photorec) để hồi phục.
nhanh nhất là kiếm bạn nào xài ubuntu, lôi thư mục found.000 ra rồi dùng chkrecover để chuyển đổi lại :D
Có phải file nào xóa cũng khôi phục được không anh ???:-s

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Có phải file nào xóa cũng khôi phục được không anh ???:-s
Tất nhiên là không rồi bạn. Nếu sau khi bạn xóa file rồi bạn chép file khác vào USB thì nguy cơ mất sạch là rất cao :1cool_byebye:

Dù sao cũng đã học được 1 bài học về sự cẩn thận, bạn không nên đau lòng lắm, với lại đây chỉ mới là schematic, nếu bạn vẽ layout xong mà lỡ xóa thì mới là thảm họa :D

Status
Not open for further replies.