Cách đi jumper tự động

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
mình biết cách vẽ VIA để tạo được jumper òi! mừ bi giờ chỉ còn cách đi jumper tự động thui, mình chưa bít, các bạn nào có tài liệu send cho mình học tập, thanks !!!:):p

eMagic

Gà mẹ
Staff member
Sau đây mình hướng dẫn cho bạn cách mà mình thấy mình dùng cũng dc, đó là vẽ 2 lớp nhưng sử dụng lớp top là jump.
+ Lúc bạn đi dây là bạn chọn lớp BOT ( lớp phím số 2) , giả sử bạn cần đi 1 jump gì gì đó bạn bấm số 1 ( chuyển qua lớp TOP) rồi vẽ jump, hết đoạn jump chọn lại số 2 và vẽ tiếp lớp BOT.
+ Lưu ý là: bạn chỉnh lại kích thước cái lỗ tròn khi đi từ lớp này sang lớp kia ( vì mình phải khoan nó) bằng cách:
++ click chọn vào cái lỗ tròn ( đang ở chế độ đi dây), bấm Shift+T - hiện ra bảng thông số cho cái lỗ đó sẽ là Via(X), tìm chỗ Top, Buttom sửa số 50 lại khoảng 68 là được. (chỉ cần sửa 1 lần cho cái lỗ đầu tiên)

cowboyhere

Cố Vấn CLB
Staff member
em hơi lạc đề nhưng cho em hỏi làm sao tạo cái chấm trên lay out ở chân linh kiện để sau này khoan cho dẽ ạ

Manhdd

Cố Vấn CLB
Staff member
Tất cả footprint trong thư viện đều đã có lỗ khoan, vấn đề là nhỏ hay lớn mà thôi. Nếu bạn muốn sửa lại, trong Layout > Library Manager, chọn FP muốn sửa, chọn pin muốn sửa (thường chỉ cần chỉnh 1 pin, các pin chung thông số), bấm Shift+T, sửa lại các thông số DRLDWG và DRILL theo ý muốn > Save.
Để lỗ khoan hiện lên rõ ràng, bạn phải rửa mạch cho kĩ nhé. Cái này phụ thuộc nhiều vào kĩ năng và kinh nghiệm.

trên mỗi chân kinh kiện trong file footprint đã có một lỗ khoan nhỏ nằm ở giữa. nên bạn cứ yên tâm. trừ khi bạn có dung bút dạ vẽ lại các chân footprint sau khi ủi hoắc là lúc ủi bạn không lột các chám nhỏ đó. mà theo kinh nghiệm thì giấy in ở lam sơn sau khi ủi các bạn không thể lột giấy ở các lỗ đó được. nếu kỹ thì bạn nên lấy cái gì nhọn để lột những miếng giấy nhỏ ở trên mỗi chân ra. còn không thì để vậy ngâm mạch luôn thì không có lỗ khoan. vì lỗ đó đã bị giấy bịt kính không tiếp xúc được với dung dịch

Lee

Cố Vấn CLB
Staff member
À, không biết mọi người lúc lột giấy in ra sau khi ủi thì dùng cái gì. Riêng Lee,ngâm cái mạch vô nước 1 lát rồi dùng cái bàn chải đánh răng, đánh vào là giấy đi hết. Nhanh gọn đẹp ! :d

nguyenquoctrung-hhk

Thành Viên PIF
oh! ban lee làm mình mới biết thêm 1 chiêu lột giấy, hehe!! thế mà lâu nay dùng cái ngón tay cái chà riết mòn hết cả dza tay!! thanks, hi vọng anh em còn chiêu nào nữa pót cho anh em tham khảo. theo mình biết ở lữ gia vài bữa trước đi in còn rõ, giá mak hơn,nếu in một mạch 3k, 3.5k nếu in 2 mạch, 4k nếu in 3 mạch cứ thế mà tăng,còn bạn mà in 2 tờ mổi tờ một mạch nó tính 3k một tờ, còn lam sơn là tính theo tờ, 1 tờ 2k, bởi vậy in nhìu mạch trong 1 tờ cũng chỉ có 2k thui !! hum bữa đi in cái mạch main pic, in ra mờ câm. kiu nó in lại, nó tắt máy in, hỏi nó nó kiu :" ở đây chỉ có in vậy thui !" nói chiện đúng bố náo!! mình bực quá ra lam sơn in lun. cho nên khuyên các bạn đùng in chỗ đó, lỡ bị mờ nó không in lại đâu, tại nó tiếc giấy. thứ 2 là nó không biết copy board đâu tụi nó gà lắm, ra lam sơn kiu copy người ta làm liền, do trường hợp nếu mình quên copy board