Mấy anh chị cho em hỏi về in mạch thủ công một tí!!

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
Em làm mấy cái mạch in xong nó toàn bị oxi hóa không à, làm sao để nó có màu xanh như người ta làm zị ạ :gach??? Em nghe nói là dùng xăng thơm pha với nhựa thông mà em hok kiếm đâu ta cái xăng thơm đó hết :-s, mấy anh chị có bik chỗ nào bán thì chỉ em với. À, hôm bữa em mua cái chai nhìn như chai cồn zị, nước màu vàng, nghe nói là nhựa thông để quét mạch zì đó mà zề quét lên hok thấy nó có tác dụng zì hết :(

honghiep

Cố Vấn CLB
Staff member
cái màu xanh là mạch làm bằng máy.
Còn nhựa thông có thể dùng xăng thường, hoặc xăng thơm pha
Cái lọ mà bạn nói sử dụng để bảo vệ mạch được, có lẽ bạn sử dụng không đúng cách, hoặc khi ngâm xong bạn vệ sinh mạch chưa sạch trước khi quét

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
Zị như thế nào là quét đúng cách ạ :gach, em lấy giấy nhúng rồi quét trực tiếp lên--->> hok thấy zì hết :-s, mà sao nước đó nó loãng lắm, như nước thường zị

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Zị như thế nào là quét đúng cách ạ :gach, em lấy giấy nhúng rồi quét trực tiếp lên--->> hok thấy zì hết :-s, mà sao nước đó nó loãng lắm, như nước thường zị
Nhựa thông lỏng pha sẵn chất lượng rất trôi nổi, thường nó pha loãng và dùng xăng thơm dởm, tốt nhất bạn mua xăng thơm (loại chai thủy tinh 20k, đừng mua loại chai nhựa 10k rất loãng) và nhựa thông cục về giã nhuyễn rồi tự pha, thấy màu vàng vàng phết lên mạch ko bị loãng ra là đc
P/S: nên dùng cọ sơn nhỏ để phết

Phạm Thành Danh

Thành Viên PIF
Nhựa thông lỏng pha sẵn chất lượng rất trôi nổi, thường nó pha loãng và dùng xăng thơm dởm, tốt nhất bạn mua xăng thơm (loại chai thủy tinh 20k, đừng mua loại chai nhựa 10k rất loãng) và nhựa thông cục về giã nhuyễn rồi tự pha, thấy màu vàng vàng phết lên mạch ko bị loãng ra là đc
xăng thơm mua ở đâu anh, em zô mấy chỗ sửa xe người ta nói hok có hk à
:-(:-(

Kisses Hacker

Art Supporter
Staff member
Cái chai nhựa 10k là axeton mà? Cái chai nhãn Asiaflux SR2 kế tiệm Ngọc bán còn gọi là nước rửa mạch á. Hay cái đó tiếng chợ gọi là xăng thơm vậy? :botay:

mafiaWolf

Chủ tịch Hội phụ nữ PIF
Kế tiệm Ngọc wa 2 tiệm có bán xăng thơm đó ^^...mà hồi đó mua xong ở nhà kiu ra tiệm xăng mua rẻ hơn..không biết s luôn

saiya

Thành Viên PIF
muốn mạch "sạch" thì sau khi chà giấy nhám phần mực đen ra hết, dùng chai nhựa thông lỏng rưới từng giọt lên mạch, dùng bàn chải đánh răng (nhớ là bàn chải xài rồi:6cool_boss:) quét thành 1 lớp mỏng trên mạch (khi này trên mạch xuất hiện mấy bợn màu trắng đục, lát nữa tính sau), sau đó để cho khô khoảng mấy vài giờ. Sau đó mới bắt đầu khoan rồi hàn. Hàn xong thì dùng nhựa thông lỏng (bước này thì có thể pha thêm Axeton) đổ lên mạch, sau đó dùng bàn chải chà chà chà, lúc này cũng xuất hiện bợn trắng đục, phải dùng bàn chải quét sạch phần đó. Đến khi mạch sạch rồi mới đổ 1 lớp nhựa thông lên lần cuối, phủ đều mạch bằng bàn chải!:D
nhớ 1 điều là: nhựa thông là chất tẩy rửa vết dơ trên board, còn axeton dùng để tẩy rửa nhựa thông và làm bóng mạch. Good luck!:D

cooliovato

Cố Vấn CLB
Staff member
Cái chai nhựa 10k là axeton mà? Cái chai nhãn Asiaflux SR2 kế tiệm Ngọc bán còn gọi là nước rửa mạch á. Hay cái đó tiếng chợ gọi là xăng thơm vậy? :botay:
Chắc là nó đó, mà chai đó dởm lắm, rửa ko sạch, pha nhựa thông cũng ko tốt :gach

thienminh_npn

Thành Viên PIF
Em làm mấy cái mạch in xong nó toàn bị oxi hóa không à, làm sao để nó có màu xanh như người ta làm zị ạ :gach??? Em nghe nói là dùng xăng thơm pha với nhựa thông mà em hok kiếm đâu ta cái xăng thơm đó hết :-s, mấy anh chị có bik chỗ nào bán thì chỉ em với. À, hôm bữa em mua cái chai nhìn như chai cồn zị, nước màu vàng, nghe nói là nhựa thông để quét mạch zì đó mà zề quét lên hok thấy nó có tác dụng zì hết :(
:)Anh thì thường mua cái chai nhựa thông lỏng nhiễu lên board mạch cho đều, sau đó lật cái bàn ủi lên cắm điện rùi để cái board (mặt k có nhựa thông tiếp xúc vs bàn ủi nhé) lên :D. Nhiệt độ làm cái dung dịch đó nó lan đều nhìn sẽ bóng, đồng thời cái thằng dung môi nó bay hơi thì mạch nó mau khô, chỗ nào sủi bọt lấy cái que ráy tay chấm vô. Rút điện khoảng 15 - 20' là xong:6cool_boss:. Cỏn không mua xăng thơm pha vs nhựa thông nhuyễn quét cho nó dễ cũng đc.