Đăng kí đề tài NCKH Sinh viên 2012

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Tình hình là chưa có thông báo chính thức (khi nào có thì cập nhật sau), PIF sẽ post trước các thông tin cơ bản, để các bạn biết và chuẩn bị đề tài sớm.

Các bạn trong CLB chú ý theo dõi thông tin để đăng kí hồ sơ đề tài (lấy tiền để NCKH nhé).
Các bạn thành viên tích cực của PIF cố gắng lựa chọn đề tài để đăng kí, đồng thời khuyến khích, động viên, lôi kéo, dụ dỗ các bạn khác cùng tham gia đợt xét duyệt này.

+ Chương trình NCKH sinh viên tổ chức 1 năm 1 lần. Nguồn quỹ khá là dồi dào, và các khoá trước thường là không xài hết số tiền quỹ này (do đề tài đăng kí ít).

+ Có 3 chương trình khác nhau, nguồn quỹ cho mỗi chương trình là riêng và xét độc lập:

1. Quỹ NCKH cho SV KSTN.
Mẫu đăng kí SVTN

2. Quỹ NCKH cho SV chính quy (về mặt lý thuyết thì SV KSTN có thể đăng kí đề tài ở hạng mục Chính quy).
Mẫu đăng kí SV.

3. Quỹ NCKH cho SV chương trình Việt - Pháp.
Mẫu đăng kí SVVP
+ Thời hạn: Khoảng tháng 3 - đầu tháng 4 là thu nhận hồ sơ, xét duyệt (thời gian chính xác thì phải chờ thông báo sau)

Cần thêm thông tin: website phòng Khoa học - công nghệ dự án.

Cho nên bây giờ các bạn sẽ:

1. Chuẩn bị đề tài
2. Viết đề cương, thuyết minh
3. Dự trù kinh phí

Các đề tài nếu kết hợp được với đồ án môn học, LVTN thì quá tốt, đằng nào cũng phải làm, đem đăng kí Đề tài NCKH lại còn có tiền (hehe).

Để Đề tài NCKH đạt chất lượng cao, các bạn cũng nên tranh thủ tìm hiểu và làm trước, không nên đợi có tiền rồi mới cắm cổ làm.

Và 2death nghĩ là, đã tới lúc các bạn "làm việc" rồi :D (qua các khoá học, đã đến lúc các bạn tự tìm tòi, nghiên cứu, chế tạo, đập phá... rồi), nên cứ bắt tay vào làm đi, còn vụ Đề tài được xét thì tốt, không thì cũng chả sao cả. (Nhưng mà mình chuẩn bị tốt thì khả năng được xét duyệt vẫn cao hơn).

Có cần hỗ trợ gì thì các bạn có thể post tại luồng này nhé.
Chúc các bạn năm mới có tiền :D

Chú ý: 15/3 là hạn chót nộp hồ sơ về Văn phòng khoa điện.

bigboy061293

Thành Viên PIF
chị ơi, cho em hỏi chương trình tiên tiến có nằm trong dach sách này không chị ?

Huy_Nguyen

Cố Vấn CLB
Bạn nào có làm đề tài điện tử công suất thì a Huy có thể hỗ trợ tới mức có thể!!

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Đã có thời hạn: 15/3 là hạn chót nộp hồ sơ về Văn phòng khoa điện.

chị ơi, cho em hỏi chương trình tiên tiến có nằm trong dach sách này không chị ?
--> À, vì chương trình Tiên Tiến hình như thuộc Văn phòng đào tạo quốc tế quản lý, nên trong thông báo khoa Điện thì không có.
Em liên lạc trực tiếp với các bộ phận quản lý chương trình này để hỏi xem nhé.

Nhưng mà nhìn chung, Đợt xét đề tài NCKH là của cả trường, trong đó có cả chương trình Tiên tiến nữa, nên các em cứ chuẩn bị tinh thần làm đi. Còn hồ sơ thủ tục thì đi hỏi để biết xem là nộp ở đâu.
Trên web phòng khoa học công nghệ dự án có mẫu hồ sơ riêng cho Tiên tiến. Em lên đó tìm nhé.

bigboy061293

Thành Viên PIF
em vẫn chư hiểu lắm về chương trình này, mấy anh chị cho em hỏi thêm là mình làm cái gì cũng được phải không và khi đã lên kế hoạch cụ thể rồi thìcó thể xin để được hỗ trợ kinh phí phải không mấy anh chị. Và cuối cùng khi hoàn thành đề tài thì cái mình được là gì ?

tungbk

Cố Vấn CLB
Staff member
em vẫn chưa hiểu lắm về chương trình này, mấy anh chị cho em hỏi thêm là mình làm cái gì cũng được phải không và khi đã lên kế hoạch cụ thể rồi thìcó thể xin để được hỗ trợ kinh phí phải không mấy anh chị.
Làm cái gì có dính tới khoa học công nghệ là được. Hiểu đơn giản là e có ý tưởng nào đó muốn thực hiện mà không có tiền vì vậy phải thuyết phục nhà trường cấp kinh phí cho e làm. Làm xong có thể đem đi thi, giới thiệu các nơi hoặc viết bài báo khoa học.
Và cuối cùng khi hoàn thành đề tài thì cái mình được là gì ?
Lợi ích mang lại là rất lớn:
- Thỏa mãn đam mê NCKH mà không tốn tiền cha mẹ.
- Đóng góp vào kho tri thức khoa học công nghệ của đất nước (nghe cao xa quá :) ).
- Bản CV sau khi ra trường của e sẽ được đánh giá rất cao.
- Đạt các giải thưởng, được tiền xài, lên báo, tivi... :).
- ...

bigboy061293

Thành Viên PIF
Làm cái gì có dính tới khoa học công nghệ là được. Hiểu đơn giản là e có ý tưởng nào đó muốn thực hiện mà không có tiền vì vậy phải thuyết phục nhà trường cấp kinh phí cho e làm. Làm xong có thể đem đi thi, giới thiệu các nơi hoặc viết bài báo khoa học.

Lợi ích mang lại là rất lớn:
- Thỏa mãn đam mê NCKH mà không tốn tiền cha mẹ.
- Đóng góp vào kho tri thức khoa học công nghệ của đất nước (nghe cao xa quá :) ).
- Bản CV sau khi ra trường của e sẽ được đánh giá rất cao.
- Đạt các giải thưởng, được tiền xài, lên báo, tivi... :).
- ...
cám ơn anh, tại em thấy cụm từ "NCKH" thấy cao xa quá :)

uhphuc44

Trứng gà
Cái này em thấy chắc chủ yếu nhằm vào sv năm 2-3... hả mấy anh chị?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
UP UP :d
Còn 1/2 tháng nữa là tới hạn nộp hồ sơ, các bạn chuẩn bị nhanh nhé.

phungquan2512

Trứng gà
giờ em mới đọc topic này, sắp hết hạn nộp hồ sơ rồi. Mà nghe nghiên cứu khoa học thấy nó lớn lao quá, to lớn quá. Em đang học lớp C5, lập trình cũng tạm ổn, không biết có đủ trình độ làm NCKH không? Trong đầu em bây giờ trống rỗng, không nghĩ ra được đề tài nào hết. Mọi người, những ai có kinh nghiệm làm nghiên cứu khoa học gợi ý giúp em được không???

bigboy061293

Thành Viên PIF
các anh chị ơi, em thắc mắc làm nghiên cứu khoa học là mình phải làm ra một sản phẩm gì đó cụ thể (như robot, ...) hay mình có thể viết một bài dạng như báo cáo về một công nghệ mới, hướng dẫn cách tiếp cận nó rồi ứng dụng của nó ra sao được không ạ ?

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Đăng kí Đề tài NCKH cấp trường khá giống làm một Luận Văn Tốt nghiệp (nên các bạn thường ghép vào LVTN luôn), tất nhiên các bạn chưa đến tuổi làm LVTN cũng đăng kí được.
Đề tài đem đi đăng kí thì cũng phải lớn hơn cái đồ án 1 tẹo, nếu chọn đề tài có mô hình thì cũng phải làm ra mô hình + lập trình cho nó nữa, một số đề tài thì có thể không có mô hình, hoặc chỉ gồm board mạch điều khiển thôi.

Ví dụ đề tài như robot ABC, XYZ gì đó, hay nhận dạng tiếng nói, hình ảnh, hay các mạng truyền thông, các đề tài về công suất, năng lượng,...