Hướng nghiệp

black_knight

Trứng gà
Em học điện-điện tử, hướng viễn thông và định hướng sau này của em là đi về hệ thống mạng. Hiện em đang tham gia khóa C14 của câu lạc bộ. Em có thắc mắc là các kỹ năng trong câu lạc bộ sau này có giúp ích cho em trong việc làm đồ án, luận văn và công việc sau này không? Hiện tại thì các bài tập lớn trên lớp không liên quan lắm và em đang gặp tình trạng quá tải, vừa lo làm bài tập lớn trên trường vừa làm bài tập và đề thi giữa khóa của lớp C14, vừa luyện thi IELTS. Anh chị học viễn thông đi trước tư vấn giúp em với.

thảo quả

Thành Viên PIF
thầy bảo bây giờ học những cái này bạn sẽ thấy nó vô dụng như mấy môn đại cương vậy, mà vẫn nên học và phải học vì cái gì cũng có giá của nó :5cool_sweat:=))

black_knight

Trứng gà
Uống cà phê nhiều quá, PS vô tác dụng luôn rồi nên giờ cười không nổi nữa.

Kero064

Super Moderator
Em học điện-điện tử, hướng viễn thông và định hướng sau này của em là đi về hệ thống mạng. Hiện em đang tham gia khóa C14 của câu lạc bộ. Em có thắc mắc là các kỹ năng trong câu lạc bộ sau này có giúp ích cho em trong việc làm đồ án, luận văn và công việc sau này không? Hiện tại thì các bài tập lớn trên lớp không liên quan lắm và em đang gặp tình trạng quá tải, vừa lo làm bài tập lớn trên trường vừa làm bài tập và đề thi giữa khóa của lớp C14, vừa luyện thi IELTS. Anh chị học viễn thông đi trước tư vấn giúp em với.

Chào em, anh thì học tự động nhưng cũng muốn giải đáp 1 phần thắc mắc của e :) vì thấy e cũng có định hướng rõ ràng về tương lai của mình... a rất thích những ng nv, do nhìn riêng khóa của a thì hơn 50-60% thanh niên khoa điện ko biết mình muốn gì và sẽ phải chọn hướng nào :2cool_sexy_girl:
Chân thành mà nói, những kiến thức em học được từ khóa C14 hay đa số các lớp học khác của CLB nó thiên về MCU, phù hợp cho các bạn đi theo hướng hệ thống nhúng (1 hướng ngành của Điện tử/ Tự dộng) nên có thể ko giúp ích được nhiều lắm cho hướng mà em chọn. :6cool_boss:
Nhưng mà cuộc sống ko biết trước được điều gì, vì vậy việc tích lũy các kiến thức từ các khóa học theo a thì ko bổ bề ngang cũng bổ bề dọc :D Có thể bh em ko cần nó nhưng biết đâu sau này nó lại có ích cho cuộc sống của em thì sao?
Nói v thôi chứ dù sao thì tương lai của em vẫn là của em... tiếp tục hay ko thì tự em chắc đã có quyết định r =))
P/s: nếu là a của 2 năm về trước có lẽ a cũng sẽ nghỉ... vì a cũng rất lười học những cái ko liên quan tới nhu cầu của mình :D
Thân ái!! :brick:

2death

Cố Vấn CLB
Staff member
Chào em,

Anyway, ý kiến của một bạn học CLB trước em, nhưng chưa ra trường, và học ngành không cùng em, em có thể tham khảo như là một ý kiến đóng góp cho quyết định của mình.

Tuy vậy, nhìn những lớp đàn anh khác của PIF đã ra trường và công tác được khoảng 3-4 năm, đúng chuyên ngành Viễn Thông, làm về mảng network ở những tập đoàn lớn như Viettel, FPT, Cisco,..., thì cô có thể khẳng định với em rằng, tất cả những gì em học ở trường là không dư thừa, tất cả những gì em tự học thêm, tự làm thêm, dù hiện tại em nghĩ là không đúng chuyên ngành, đều góp phần để lại trong đầu em một "thứ gì đó" mà chắc chắn em sẽ dùng tới.

Mà tệ hơn nữa là, sau khi em học chừng ấy rồi, em bỗng phát hiện ra là chưa đủ, giá như thời sinh viên mình dành nhiều thời gian để thu nạp những thứ có ích hơn.

Việc em hiểu biết càng nhiều thì những điều em tận dụng được cho công việc càng nhiều. Khi kiến thức nhiều thì tầm nhìn của mình sẽ xa, mọi quyết định cho công việc cũng như cho cuộc sống của em hẳn là sẽ sáng suốt hơn.

Gần gũi nhất, việc em học về MCU, communication cơ bản, objective language sẽ là thứ em cần dùng, ít nhất là dùng được một phần nào đó cho các nhiệm vụ sắp tới của em. Khi mình biết nhiều hơn thì sự lựa chọn của mình sẽ không bị hạn hẹp.

----
Chuyện không liên quan:
1 anh chàng K09 làm ở Viettel Network một ngày đẹp giời lò mò về CLB hỏi cách quấn biến áp xung :1cool_byebye:
1 ku K08 khác cũng làm ở Viettel mới hỏi thăm làm sao design một cái nguồn từ 48V DC xuống thành các mức gì đó, đáp ứng tiêu chuẩn gì đó để dùng cho hệ thống của họ.
1 bạn FPT thì giờ này lôi MCU ra code vì có những thứ phải chính tay mình làm mới tin được.

Kỹ sư Bách Khoa đi đến đâu có giá trị đến đó em, nhưng phải không ngừng cố gắng và đắp lên đầu mình nhiều thứ. Chỉ sợ tuổi trẻ không đủ dài để học thôi em.

black_knight

Trứng gà
Cám ơn cô và các bạn đã chia sẻ ý kiến. Em sẽ cố gắng gắn bó với câu lạc bộ và hoàn thành khóa học. Tuần rồi do áp lực bài tập lớn nên nghĩ quẫn :2cool_sexy_girl: :D .